วันจันทร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2559

หน้าปก




แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 

กลุ่มสาระสังคมศึกษา ศาสนา  และวัฒนธรรม                                
ภาคเรียนที่ 2.. 2558  
แผนการจัดการเรียนรู้  เรื่อง วันสำคัญทางพระพุทธศาสน 
นิสิตผู้สอน นางสาวอัญชรี  บุดดี                       

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ส 1.2  เขาใจ ตระหนักและปฏิบัติตนเปนศาสนิกชนที่ดี และธํารงรักษาพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือ
          ตัวชี้วัด ส 1.2  1/2   อธิบายประวัติ ความสำคัญ และปฏิบัติตนในวันสำคัญทางศาสนาที่ตนนับถือตามที่กำหนดได้ถูกต้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
            1. เพื่อให้นักเรียนรู้และเข้าใจประวัติความเป็นมาของวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาได้
            2. เพื่อให้นักเรียนวิเคราะห์ความสำคัญของวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาได้

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ซื่อสัตย์สุจริต           นักเรียนสามารถทำงานที่ได้รับมอบหมายได้ด้วยตนเอง
2. มีวินัย                   นักเรียนมีความรับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
3. ใฝ่เรียนรู้               นักเรียนตั้งใจและสนใจในการเรียนรู้
4. มุ่งมั่นในการทำงาน   นักเรียนมีความขยันและมุ่งมั่นในการทำงาน
5. มีจิตสาธารณะ                    นักเรียนสามารถทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
สาระสำคัญ
วันสำคัญทางพระพุทธศาสนาเป็นวันที่เกิดเหตุการณ์สำคัญขึ้นในพระพุทธศาสนาโดยเกี่ยวข้องกับ พระรัตนตรัย ที่รู้จักกันโดยทั่วไป ได้แก่ วันวิสาขบูชา วันมาฆบูชา วันอาสาฬหบูชา วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันอัฏฐมีบูชา และวันธรรมสวนะ พุทธศาสนิกชนทุกคนควรปฏิบัติตนได้อย่างถูกต้องในศาสนพิธีของวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา
สาระการเรียนรู้
1. ประวัติและความสำคัญของวันมาฆบูชา วันวิสาขบูชา วันอัฏฐมีบูชา วันอาสาฬหบูชา                วันเข้าพรรษา วันออกพรรษาและวันตักบาตรเทโวโรหณะ และวันธรรมสวนะ
          2. การปฏิบัติตนในวันมาฆบูชา วันวิสาขบูชา วันอัฏฐมีบูชา วันอาสาฬหบูชา วันเข้าพรรษา           วันออกพรรษาและวันตักบาตรเทโวโรหณะ และวันธรรมสวนะ

สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน พระพุทธศาสนา ม.
2. ใบความรู้ เรื่อง วันมาฆบูชา  และวันธรรมสวนะ

3. ใบความรู้ เรื่อง วันวิสาขบูชา และวันอัฏฐมีบูชา
4. ใบความรู้ เรื่อง วันเข้าพรรษา และวันออกพรรษา
5. ใบความรู้ เรื่อง วันอาสาฬหบูชา
6. ปากกาเคมี และสีไม้
7. ปากกา/ดินสอ
แหล่งการเรียนรู้
          1. ห้องสมุด

2. ห้องจริยธรรม หรือห้องพุทธศาสน์
3. แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
ผลงานที่ต้องการ
ให้นักเรียนแต่ละคนสรุปความรู้เกี่ยวกับวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาในรูป Mind Mapping ลงในกระดาษ A4 พร้อมทั้งระบายสีให้สวยงาม
การวัดและประเมินผล
1. ประเมินพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์
2. ทดสอบย่อย
3. การประเมินผลงานนักเรียน
เครื่องมือที่ใช้ในการประเมินผล
          1. แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ชนิดมาตราส่วนประมาณค่า 3 ระดับ 5 รายการ 15 คะแนน
2. การทดสอบย่อยข้อสอบแบบถูก-ผิด จำนวน 15 ข้อ 15 คะแนน
3. แบบประเมินผลงานนักเรียน ชนิดมาตราส่วนประมาณค่า 3 ระดับ 5 รายการ 15 คะแนน
เกณฑ์การวัดและประเมินผล
นักเรียนทุกคนมีคะแนนจากการประเมินพฤติกรรมการเรียน การทดสอบย่อย และการประเมินผลงาน รวมเฉลี่ยไม่น้อยกว้าร้อยละ 80

การจัดการเรียนรู้ที่ 1
กระบวนการจัดการเรียนรู้กลุ่มร่วมมือแบบเทคนิค Jigsaw
ชั่วโมงที่ 1
1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.1 ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียนด้วยการสนทนาและซักถามนักเรียนเกี่ยวกับวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา ดังนี้
                 - นักเรียนเคยไปร่วมพิธีกรรมในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาในวันใดบ้าง
                 - พิธีกรรมสำคัญในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาที่นักเรียนไปร่วมพิธีนั้นมีขั้นตอนสำคัญอย่างไร 
                 - นักเรียนรู้สึกอย่างไรที่มีโอกาสไปร่วมกิจกรรมในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา

2. ขั้นตกลงกระบวนการเรียนรู้
          2.1 ครูและนักเรียนตกลงกติกาในการเรียน และกติกาในการวัดผล ประเมินผล
          2.2 นักเรียนทุกคนเข้ากลุ่มเรียนตามที่ครูกำหนด
          2.3 นักเรียนในกลุ่มร่วมมือกันจัดการเรียนรู้
          2.4 ผลงานและคะแนนของกลุ่มใดได้สูงจะได้รับรางวัล
          2.5 ครูจับสลากเลือกสมาชิกในกลุ่มออกมาอธิบายนำเสนอความรู้และช่วยกันตอบคำถาม
          2.6 นักเรียนทุกคนต้องทำแบบทดสอบย่อยโดยไม่ปรึกษากัน คะแนนของทุกคนจะนำมารวมกันเพื่อ หาค่าเฉลี่ยเป็นคะแนนของกลุ่มเพื่อนำไปเทียบกับเกณฑ์คะแนนรางวัล
3. ขั้นนำเสนอความรู้
3.1 ครูให้ความรู้กับนักเรียน เรื่อง วันสำคัญทางพระพุทธศาสนา โดยครูอธิบายถึงความหมาย ประวัติความเป็นมา ความสำคัญของวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา ได้แก่ วันมาฆบูชา, วันวิสาขบูชา,  วันอัฏฐมีบูชา, วันอาสาฬหบูชา, วันเข้าพรรษา, วันออกพรรษา และวันธรรมสวนะ ให้นักเรียนทุกคนฟัง และสนทนาซักถามเพื่อสร้างความเข้าใจ
3.2 ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ และให้สมาชิกในกลุ่มแต่ละคนมีหมายเลขประจำตัว คือ หมายเลข 1-4 เรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มบ้านหรือกลุ่มเดิม แต่ละหมายเลขแยกย้าย   กันไปเข้ากลุ่มใหม่ ซึ่งเรียกว่า กลุ่มผู้เชี่ยวชาญ เพื่อศึกษาความรู้ตามหัวข้อที่ครูกำหนดไว้ในเอกสารการเรียน
4. ขั้นฝึกทักษะ
4.1 นักเรียนกลุ่มผู้เชี่ยวชาญแต่ละหมายเลขจะร่วมกันศึกษาและทำความเข้าใจในเนื้อหาที่ได้รับมอบหมายตามหมายเลข ดังนี้
กลุ่มหมายเลข   1     เรื่อง     วันมาฆบูชา และ วันธรรมสวนะ
          กลุ่มหมายเลข   2     เรื่อง     วันวิสาขบูชา และ วันอัฏฐมีบูชา
          กลุ่มหมายเลข   3     เรื่อง     เข้าพรรษา และ วันออกพรรษา
          กลุ่มหมายเลข   4     เรื่อง     วันอาสาฬหบูชา

ในขั้นนี้นักเรียนจะใช้กระบวนการต่างๆ สร้างองค์ความรู้ด้วยตัวเอง เช่น กระบวนการคิด กระบวนการกลุ่ม ในการอภิปรายและสรุปความเข้าใจเกี่ยวกับข้อมูลนั้นๆ
          4.2 นักเรียนแต่ละกลุ่มผู้เชี่ยวชาญช่วยกันทำใบงานที่ 1 เรื่อง วันสำคัญทางพระพุทธศาสนา ซึ่งแต่ละหมายเลขจะรับผิดชอบ ช่วยกันสรุปเป็นองค์ความรู้ในรูปแบบ Mind Mapping ลงในกระดาษ A4 พร้อมทั้งระบายสีให้สวยงาม ตามหัวข้อเรื่อง วันสำคัญทางพระพุทธศาสนา


ชั่วโมงที่ 2
(ขั้นตอนการเรียนรู้ต่อจากชั่วโมงที่ 1)
5. แลกเปลี่ยนความรู้
 เมื่อสมาชิกกลุ่มผู้เชี่ยวชาญศึกษาความรู้และทำใบงาน จนมีความเข้าใจชัดเจนดีแล้วก็ให้แยกย้าย กลับไปยังกลุ่มเดิมหรือกลุ่มบ้าน แล้วผลัดกันเล่าความรู้ความเข้าใจในข้อมูลที่ได้ศึกษาและทำใบงานให้เพื่อน หมายเลขอื่นๆ ฟัง และสร้างความเข้าใจไปด้วยกัน
6. ขั้นสรุปความรู้
          6.1 ครูให้นักเรียนช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้รับมาทั้งหมด ทั้งจากที่ได้รับมาจากเอกสารการเรียน และ จากเพื่อน เพื่อช่วยให้นักเรียนจดจำสิ่งที่เรียนได้ง่าย และให้นักเรียนแต่ละกลุ่มบ้านช่วยกันสรุปองค์ความรู้ใน ประเด็นสำคัญลงในใบงานที่ 2 เรื่อง จัดระเบียบความรู้ ในลักษณะที่เป็น Mind Map และตกแต่งให้สวยงาม

6.2 ครูเลือกผลงานของนักเรียนที่เป็นแบบอย่างที่ดีออกมาโชว์เป็นแบบอย่างหน้าชั้นเรียน
6.3 ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบทดสอบย่อย แบบ 4 ตัวเลือก 15 ข้อ รวม 15 คะแนน